สรุปผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 ประจำวันที่ 25 กรกฎาคม 2564

Posted on July 26, 2021Comments Off on สรุปผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 ประจำวันที่ 25 กรกฎาคม 2564

สรุปผลการแข่งขันกีฬาโอลิมปิก 2020 ประจำวันที่ 25 กรกฎาคม 2564

ผลการแข่งขันนักกีฬาไทย

มวยสากลสมัครเล่น
ประเภทหญิง รุ่นฟลายเวต (พิกัด 48 – 51 กก.) รอบ 32 คน
– จุฑามาศ จิตรพงศ์ (ไทย) ชนะคะแนน รูเมซ่า บูอาลัม (แอลจีเรีย) 5-0

แบดมินตัน
ประเภทหญิงเดี่ยว รอบแบ่งกลุ่ม
– รัชนก อินทนนท์ (ไทย) ชนะ ลอรา ซาโรซี่ (ฮังการี) 2-0 เกม (21-5,21-10)

– จาง ไบเหวิน (สหรัฐ) ชนะ มาเรีย อัลตินา (ยูเครน) 2-0 เกม (21-12,21-7)

ประเภทชายเดี่ยว รอบแบ่งกลุ่ม
– กันตภณ หวังเจริญ (ไทย) ชนะ ไค เชเฟอร์ (เยอรมัน) 2-0 เกม (21-13,21-15)

– เคนโตะ โมโมตะ (ญี่ปุ่น) ชนะ ธิโมนี่ย์ แลม (สหรัฐฯ) 2-0 เกม (21-12,21-9)

ประเภทคู่ผสม รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่มบี
– เดชาพล พัววรานุเคราะห์ / ทรัพย์สิรี แต้รัตนชัย (ไทย) ชนะ ทอม กิคเคล / เดลฟิน เดลรูร์ (ฝรั่งเศส) 2-0 เกม (21-9 และ 21-15)

ประเภทหญิงคู่ รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่มดี
– จงกลพรรณ กิติธรากุล / รวินดา ประจงใจ (ไทย) แพ้ คิม โซยอง / คอง ฮียอง (เกาหลีใต้) 0-2 เกม (19-21 และ 22-24)

วินด์เซิร์ฟ
RS:X ชาย Race 01 รอบคัดเลือก วันละ 3 Race
ณัฐพงษ์ โพธิ์นพรัตน์ จบ 3 เรซ รั้งอันดับที่ 25

ยูโด
รุ่น 52 กก.หญิง รอบ 32 คนสุดท้าย
กชกร วรสีหะ แพ้ อิราอูอิ โซอูมิยะ (โมร็อกโก) ในช่วงโกลเด้นท์สกอร์

เรือพาย
ประเภทเรือกรรเชียง ไลท์เวท 2 ฝีพายชาย
(รอบแก้ตัว) ศิวกร วงศ์พิณ / นวมินทร์ ดีน้อย ทำเวลาไปได้ 7.20.50 น. จบอันดับที่ 6 ไม่ผ่านการตัดตัว

เทเบิลเทนนิส
ประเภทหญิงเดี่ยว รอบสอง
อรวรรณ พาระนัง (ไทย) ชนะ ฮาน่า มาเตโลว่า (สาธรณรัฐเช็ก) 4-2 เกม

สุธาสินี เสวตรบุตร (ไทย) ชนะ มาเรีย พัวลิน่า เวก้า (ชิลี) 4-0 เกม

จักรยาน ชิง 1 เหรียญทอง
ประเภทถนน บุคคลหญิง
เหรียญทอง : อันนา คีเซนโฮเฟอร์ (ออสเตรีย) 3.52.45 ชม.
เหรียญเงิน : อันเนอมีค ฟอน เฟลอเต็น (เนเธอร์แลนด์) 3.54.00 ชม.
เหรียญทองแดง : เอลิซ่า ลองโก้ (อิตาลี) 3.54.14 ชม.
* จุฑาทิพย์ มณีพันธ์ (ไทย) แข่งไม่จบ

ยิงปืน
ประเภท ปืนสั้นอัดลม 10 เมตร หญิง รอบคัดเลือก
อันดับที่ 1 : เจียง เหรินซิน (จีน) 587 คะแนน
อันดับที่ 2 : แอนนา โครากากิ (กรีซ) กรีซ 585 คะแนน
อันดับที่ 3 : วิตาลิน่า บาตซาราชคิน่า (ROC) 582 คะแนน
อันดับที่ 22 : ธันยพร พฤกษากร (ไทย) 570 คะแนน
อันดับที่ 39 : ณภัสวรรณ หย่างไพบูลย์ (ไทย) 560 คะแนน

ประเภท เป้าบิน สกีตหญิง รอบคัดเลือก วันแรก
อันดับที่ 5 อิศราภา อิ่มประเสริฐสุข (ไทย) 72 คะแนน

อันดับที่ 13 สุธิยา จิวเฉลิมมิตร (ไทย) 70 คะแนน

————————–

ผลกีฬาอื่นๆ ที่น่าสนใจ
ฟุตบอลชาย โอลิมปิก 2020
รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่มเอ
ฝรั่งเศส ชนะ แอฟริกาใต้ 4-3
ญี่ปุ่น ชนะ เม็กซิโก 2-1

รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่มบี
นิวซีแลนด์ แพ้ ฮอนดูรัส 2-3
โรมาเนีย แพ้ เกาหลีใต้ 0-4

รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่มซี
อียิปต์ แพ้ อาร์เจนตินา 0-1
ออสเตรเลีย แพ้ สเปน 0-1

รอบแบ่งกลุ่ม กลุ่มดี
บราซิล เสมอ ไอวอรี่ โคสต์ 0-0
ซาอุดีอาระเบีย แพ้ เยอรมนี 2-3

วอลเลย์บอล
ประเภททีมหญิง รอบแบ่งกลุ่ม
อาร์โอซี แพ้ อิตาลี 0-3 เซต (23-25,19-25,14-25)
สหรัฐฯ ชนะ อาร์เจนตินา 3-0 เซต (25-20,25-19,25-20)
เซอร์เบีย ชนะ โดมินิกัน 3-0 เซต (25-18,25-12,25-20)
จีน แพ้ ตุรกี 0-3 เซต (21-25,14-25,14-25 )
ญี่ปุ่น ชนะ เคนยา 3-0 เซต (25-15,25-11,25-23)
บราซิล ชนะ เกาหลีใต้ 3-0 เซต (25-10,25-22,25-19)

สเกตบอร์ด
ประเภทสตรีทชาย
เหรียญทอง – ยูโตะ โฮริโกเมะ (ญี่ปุ่น)
เหรียญเงิน – เคลวิน ฮอฟเลอร์ (บราซิล)
เหรียญทองแดง – แจ็กเกอร์ อีตัน (สหรัฐฯ)

ว่ายน้ำ
– ผลัดฟรีสไตล์ 4×100 เมตร หญิง
เหรียญทอง – ออสเตรเลีย เวลา 3:29.69 นาที
เหรียญเงิน – แคนาดา ที่เวลาได้เวลา 3:32.78 นาที
เหรียญทองแดง – สหรัฐอเมริกา เวลา3:32.81 นาที

– เดี่ยวผสม 400 เมตร ชาย
เหรียญทอง – เชส คาลิสซ์ (สหรัฐฯ) เวลา เวลา 4:09.42 นาที
เหรียญเงิน – เจย์ ลิเธอร์แลนด์ (สหรัฐฯ) เวลา 4:10.28 นาที
เหรียญทองแดง – เบรนดอน สมิธ (ออสเตรเลีย) เวลา 4:10.38 นาที

– เดี่ยวผสม 400 เมตร หญิง
เหรียญทอง – ยูอิ โอฮาชิ (ญี่ปุ่น) เวลา เวลา 4:32.08 นาที
เหรียญเงิน – เอมม่า เวเยนต์ (สหรัฐฯ) เวลา 4:30.76 นาที
เหรียญทองแดง – ฮาลี ฟลิกกิ้นเกอร์ (สหรัฐฯ) เวลา 4:34.90 นาที

– ฟรีสไตล์ 400 เมตร ชาย
เหรียญทอง – อาเหม็ด ฮาฟนาอุย (ตูนีเซีย) เวลา เวลา 3:43.36 นาที
เหรียญเงิน – แจ็ค แม็คเลาช์กลิ้น (ออสเตรเลีย) เวลา 3:43.52 นาที
เหรียญทองแดง – ฮาลี ฟลิกกิ้นเกอร์ (สหรัฐฯ) เวลา 3:43.94 นาที